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SHIRIKA LA MELI ZANZIBAR 

 

MKATABA WA UTOWAJI WA HUDUMA KWA 

WATEJA 
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DIBAJI 

Katika kuhakikisha utekelezaji wa malengo yake ya kiutendaji serikali ya 
mapinduzi ya Zanzibar kupitia mpango wa mageuzi ya utumishi wa umma ambayo 
yamefafanuliwa katika sera ya utumishi wa umma ya mwaka 2010 imeanzisha 
mifumo na taratibu mbali mbali zitakazo wezesha kutoa huduma bora kwa urahisi 
kwa umma. Mkataba wa utoaji wa huduma kwa wateja ni utaratibu mpya ambao 
unalenga kuzieleza huduma zinazo tolewa na taasisi kwa wananchi. 

Mkataba wa utoaji wa huduma kwa wateja ni makubakubaliano kati ya mtoa 
huduma huduma na mpokeaji wa huduma hizo kama ilivyoeleza katika kanuni za 
utumishi wa umma ya mwaka 2014 . Aidha ,faida moja wapo itokanayo na 
mkataba huu ni kufanya utumishi wa umma kutoa huduma zenye ubora 
kwaurahisi zinazozingatia wakati na thamani halisi ya fedha na kuwa na utumishi 
wa umma unaojali uwazi , ufanisi, tija na uwajibikaji . 

Shirika la meli la Zanzibar limeanda mkataba wa utowaji wa huduma kwa wateja 
ambao una lenga kuwapa wateja uwelewa wakina wahuduma zinazo tolewa na 
shirika. Mkataba huu umetayarishwa ili kutoa muongozo wa kutoa huduma na 
unalenga kutoa ushirikiano na kudumisha maelewano mazuri ya kizazi kati ya 
shirika na wateja. Vile vile, unaweka bayana viwango vya huduma ambavyo mteja 
ana haki ya kuvipata na njia ambazo mteja anaweza kutoa maoni, malalamiko, 
mapendekezo na ushauri. Mkataba huu ni zao la wadau.  

Mafanikio ya utekelezaji wa mkataba huu yatategemea mashirikiano na uhusiano 
mzuri wa kizazi kati ya shirika na wateja wetu ; inatarajiwa kwamba moja wapo ya 
faida zitokanazo na matumizi ya mkataba huu ni kulifanya shirika la meli Zanzibar 
kutoa huduma zenye ubora zaidi kwa wateja. Nina mataini makubwa kwamba 
wadau watatusaidia kufikia malengo, ambayo ni kuzifanya huduma zitolewazo na 
shirika kuwa bora kila wakati na hatimaye kufika malengo yaliokusudiwa. 

 

 

Makame Hasnuu Makame 

Mkurugenzi Mwendesheji 

Shirika la Meli 

Zanzibar 
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1.0   MAJUKUMU YA SHIRIKA  
1.1  Kuendesha na kusimamia na kusimamia meli za shirika kwa uweledi 

na gharama ndogo ; 
1.2  Kutekeleza shughuli zote zinazoendana na sera za Serikali na 

Mikataba ya kimataifa ambayo Serikali ya Jamuhuri ya Muungano wa 
Tanzania imeridhia;  

1.3  Kutoa huduma za meli kwa bidhaa na abiria kupitia baharini baina ya 
visiwa vya Zanzibar na sehemu nyengine; 

1.4  Kusimamia na kuhakikisha kwamba huduma za  usafiri wa meli ni 
salama na ufanisi ndani na nje ya Zanzibar ;  

1.5  Kusimamia biashara kama ni mmiliki wa meli ; 
1.6  Kufanya kazi nyengine ambazo shirika linao zinafaa kwa ajili ya 

kufikia malengo. 
1.7  DIRA     

Kuongoza katika kutoa huduma za usafirishaiji wa baharini katika 
Mashariki na kusini  mwa Afrika .     

 
2.0   DHAMIRA: 

  Kutoa huduma za usafiri wa baharini kwa jamii za uhakika, usalama na            
  Na kutosheleza kwa bei nafuu. 

3.0  MAMLAKA KISHERIA                                                                                                  

Shirika la meli la  zanzibar limeazishwa chini ya sharia namba 3 ya mwaka 2013 
ya serikal ya mapinduzi Zanzibar 

4.0  WATEJA WETU  
5.1 Wizara,idara na Tasisi za Serikal ; 
5.2 Mashirika ya Meli; 
5.3 Abiria ; 
5.4 Sekta binafsi ,Asasi za kiraiya na Mashirika  yasiyo ya serikal; 
5.5 Vyombo vya ulinzi na usalama; 
5.6 Washirika wa maendeleo; 
5.7 Vyama vya wafanya kazi  
 
6.0  MAADILI YETU 
6.1 Kufanya kazi kwa mashirikiano ; 
6.2 Kufanya kazi kwa amri na moyo wa kujituma ; 
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6.3 Kufanya kazi kwa kuzingatiya muda na mpago wa kazi ; 
6.4 Kuzingatia maadili ya kitaalam ; 
6.5 Kutoa huduma kwa uwazi ; 
6.6 Kutoa huduma kwa uwadilifu na uwaminifu ; 
6.7 Kufanya kazi kwa kuzingatiya sharia,kanuni na miongozo inayotolewa 
na serikali; 
6.8 Kuzingatia matumizi bora ya rasilimali ; na  
6.9 Kujiheshimu na kuheshimiyana 
 
7.0  HUDUMA  ZETU 

• Huduma za usafiri wa baharini kwa abiria; 

• Huduma za usafiri wa mizigo; 

• Huduma za uwakala wa meli; 

• Kutoa  huduma muhimu za lazima kwa wateja; 

• Kutoa taarifa mbalimbali zinazohusiana na safari za meli za 
Shirika la meli; 

• Kutoa taarifa za takwimu za meli,abiria na mizigo za kila mwezi; 

• Kutoa huduma za kiutawala na kiutumishi kwa wafanyakazi wa 
meli; 

 8.1   Sehemu ya Rasilimali watu na Utawala 

Majukumu 

Sehemu hii ina jukumu la kutoa huduma za Utawala na rasilimali watu kwa 
Watumishi wa Shirka la Meli ikiwemo  kuajiri,kuendeleza watumishi, kuratibu 
mafunzo  , kupandisha vyeo, kutoa motisha kwa Watumishi, kutunza na 
kurekebisha kumbukumbu za watumishi kila wanapopata mabadiliko  na  
kuboresha mazingira ya kutolea huduma kwa watumishi, utayarishaji wa 
kumbukumbu za wastaafu pamoja na kuboresha haki mbalimbali za wafanyakazi. 

Ahadi za Sehemu  

8. 1. 1  Tutatoa ufafanuzi juu ya masuala mbalimbali ya kiutumishi kwa wahitaji  
(wadau) ndani ya siku tatu  ( 3 ) za kazi  baada ya kupokea maombi; 

8. 1. 2  Tutahakikisha malipo ya mwezi ya watumishi  (mahahara) yanalipwa kabla                          
ya tarehe ya  mwisho ya mwezi; 

8. 1. 3  Tutapokea barua kila siku na saa za kazi; 
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        8. 1. 4  Tutajibu barua mbalimbali ambazo hazihitaji ufafunuzi  ndani ya siku                                          

                     tatu (3) za kazi baada ya barua kupokelewa; 

       8. 1. 5  Tutatoa barua za kuthibitisha , kuwabadilisha kazi na kupandisha vyeo     

                     watumishi ndani ya siku tano (5) za kazi baada ya kupokea maamuzi  

                    ya bodi; 

      8. 1. 6  Tutahamasisha  watumishi kuhusu upimaji wa hiyari na jinsi ya 
kujikinga na  maambukizi ya virusi vya ukosefu wa kinga mwilini ( VVU ) na 
ugonjwa wa UKIMWI kupitia kamati yetu ya kupambana na ugonjwa huo ya 
Shirika kila baada ya miezi sita; 

      8. 1. 7   Tutatoa ufafanuzi unaohusu ukiukwaji wa sharia, kanuni na taratibu na 
hatua za kuchukua ndani  ya siku  tano   ( 5 ) za kazi baada ya taarifa kupokelewa; 

      8. 1. 8   Tutaratibu  mpango  wa  mafunzo na  kuwapeleka  mafunzoni  
watumishi  wa  Shirika  kwa  mujibu  wa  mpango  huo  ndani  ya  siku  thelathini                             
( 30 ) za kazi  baada  ya  kupatikana  kwa  fedha; 

     8. 1. 9   Tutawasilisha  fomu  mbalimbali  za  malipo  za  watumishi  na  
Wastaafu kwenye  taasisi  husika 

   8.1 .10   Tutaidhinisha  maombi  ya  likizo  za  watumishi  na  stahili  zao  za  nauli  

                  Ndani ya siku mbili (2) za kizazi kuanzia tarehe ya kupokelewa. 

 8.2          Idara ya mipango , uwekezaji, utafiti na masoko 

                Idara hii ina jukumu la kuandaa na kuratibu sera, kuandaa na kuratibu   

                Bajeti, kukusanya na kuchambua takwimu za sekta ya usafiri, kuandaa  

               Hotuba ya bajeti, kuandaa mpango mkakati , kuratibu nakuandaa mipang 

               o ya mwaka, kufanya tafiti kuhusiana na shughuli za mipango pamoja na 

               kusimamia na kuratibu shughuli za miradi ya shirika 

Ahadi za idara 

8.2.1     Tunazishirikisha idara na vitengo vyote vya shirika utengenezaji wa bajeti  
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             na mpango kazi kila mwisho wa mwezi wa Aprili ya kila mwaka ; 

8.2.2    Tutatoa muongozo kwa wawekezaji wa miradi wanao kuja kuwekeza  

             Katika sekta ya usafiri wa meli ndani na siku tano (5) za kazi kuanzia tarehe  

             Kupkea barua ya mahitaji ; 

8.2.3   Tu takusanya takuwimu za abira, meli za kigeni na mizigo kila siku ndani ya   

            Saa kazi ; 

8.5.1    Tutatoa matokeo ya uchambuzi ya takwimu za abiria, meli za kigeni na  

              Mizigo kila mwanzo wa mwezi ; 

8.5.2     Tutatayarisha program za komputa ambazo zitarahisisha utendaji wa kazi. 

              Kila  siku na saa za kazi ; 

8.2.4     Tutashirikisha sekta binafsi kushiriki katika utekelezaji wa miradi ya  

              Maendeleo ya shirika . 

8.2.5     Tutatoa habari sahihi kwa jamii zinazo husiana na shirika kupita vyombo  

              Vya habari kwa kuandaa vipindi vya  redio, televisheni na kuandika makala 

              Katika magazeti na tovuti ya Taasisi; 

8.2.6     Tutatayarisha jarida na vipeperushi vya taasisi kwa kila robo ya mwaka; 

8.2.7     Tutafatilia maendeleo na changamoto za taasisi pale viongozi wa wizara  

              Wanapotekeleza ratiba ya ufatiliaji ; 

8.2.8     Tutaimarisha uhusino baina ya shirika na taasisi nyengine kila siku na saa  

               za kazi ; 

8.3   Idara ya Fedha na Utawala 

Idara hii ina jukumu la kutowa muongozo wa mambo ya fedha na kufunga 
mahesabu ,kufanya malipo mbali mbali kwa wafanya kazi pamoja na wateja  

Wetu, kusimamia matumizi ya fedha pamoja na kuandika taarifa ya mapato na 
matumizi kwa mujibu wa kanuni za fedha na nyararaka  za hazina, kusimamia 
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utekelezaji wa mikataba ya biashara nakutayarisha taarifa ya ukaguzi wa hesabu 
za mwaka kwa shirika . 

Ahadi za Idara 

8.3.1    Tutafanya mgao wa fedha za matumizi ya kawaida namaendeleo kwa idara  

             Ndani ya siku mbili (2) za kazi baada ya fedha kupatikana; 

8.3.2    Tutalipa mishahara ya watumishi kabla ya tarehe ya mwisho wa mwezi ; 

8.3.3    Tutalipa madai ya watumishi kila mwezi baada ya fedha kupatikana; 

8.3.4    Tutatoa bili za malipo kwa wateja wetu kila mwezi ; 

8.3.5    Tutajibu hoja za ukaguzi wa ndani na nje ndani ya siku kumi na nne (14) 

             Za kazi baada ya hoja kupokelewa. 

8.3.6    Tutanda vocha za malipo ndani ya siku moja baada ya kupokea dokezo; 

8.3.7    Tutatoa risiti ndani ya  siku mbili (2) za kazi baada kupokea fedha. 

8.3.8    Tutajibu baruwa za wateja ndani ya muda usiozidi siku tano za kazi 

8.3.9    Tutampatia mteja ofisi ndani ya mwezi mmoja baada ya kulipia ada ya kodi 

8.3.10  Tutafanikisha mawasiliano na idara nyengine ndani ya masaa ishirini na  

              Nne ya kazi, ikiwa mteja atawasilisha malalamiko kuhusiana na mataitizo  

              Mbali mbali katika eneo alilo kodishwa  

8.3.11   Tutawawelekeza wateja pamoja na wawekezaji hatuwa na utaratibu  

              Unaofaa katika kufanikisha wateja kuwekeza katika shirika la meli 

8.3.12   Tutawasiliana na wateja kuhusiana na mabadiliko ya bei, muda  wa  

              Ukodishwaji au mabadiliko ya kupengele chochote cha mkataba ndani 

              Ya siku mbili (2) za kazi baadaya mabadiliko  

8.4  Idara ya Ufundi na Utendaji 
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Idara hii inajukumu la kusimamia matengenezo yote ya meli .kutowa ushauri wa 
kitaalamu kwa shirika na serekali kwa ujumla pamoja na kupanga na kusimamia 
tathimini za athari za kimazingira . 

Ahadi za Idara  

8.4.1    Tutatowa ushauri wa kiufundi kuhusu matengenezo ya meli kila siku ndani    

             Ya saa za kazi; 

8.4.2    Tutatowa ushauri wa kitaalam kwa serekali kuhusu maendeleo  ya Meli  

             Kila siku ndani ya saa za kazi ; 

8.4.3    Tutashirikiana na mafundi na Wakaguzi kila siku ndani ya saa za kazi ; 

8.4.4    Tutahakikisha ujenzi wa meli unakubalika  

8.4.5     Kuhakikisha kuwa vipuri vinapatika na vya uhakika  

8.46      Tutasimamia ufungaji na matengenezo ya mashine na vifaa kila siku ndani  

             Ya saa za kazi; 

8.4.7    Tutafanya tathimini juu ya athari za kimazingira katika maeneo ya Viwanja  

             Kila mwisho wa robo mwaka; 

8.6  Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani 

Majukumu  

Makumu ya kitengo hiki ni kuiwezesha Taasisi kufanya kazi zake vizuri kwa kutoa 
huduma za ukaguzi wa hesabu wa ndani na kutowa ushauri wa lengo ya 
kuhakikisha matumizi sahihi ya rasilimali. 

Ahadi za Kitengo 

8.6.1    Kutowa ripoti ya awali ya ukaguzi wiki mbili  baada ya ukaguzi; 

8.6.2    Kutowa ripoti ya ukaguzi wiki mbili baada ya ukaguzi; 

8.6.3    Kufanya vikao vya kamati ya ukaguzi “ Audit Commetee” wiki mbili baada 

             Ya uwongozi kutowa maoni yako; 
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8.6.4    Kutowa ushauri bora na wa uhakika bila ya upendeleo mara unapohitajika 

             Kila siku . 

8.7       Kitengo cha Ugavi na Manunuzi 

Majukumu 

Majukumu ya kitengo hiki ni kuiwezesha Taasisi kufanya kazi zake vizuri kwa 
kutowa huduma za ugavi na manunuzi na kutowa ushauri kwa lengo la 
kuhakikisha utekelezaji wa sharia ya manunuzi na ugavi. 

Ahadi za kitengo 

8.7.1      Tutaandaa zabuni mbali mbali ndani ya siku thelathini za kazi (30) na saa 

               Za kazi baada ya kupata ridha; 

8.7.2      Tutata matangazo ya zabuni mbali mbali ndani ya siku saba (7) za kazi  

               Baada ya kukamilika zabuni husika; 

8.7.3      Tutafunguwa zabuni husika ndani ya siku arobaini na tano(45) za kazi  

               Kwa zabuni za kitaifa na siku tisini (90) za kazi kwa zabuni za kimataifa  

               Baada kutowa tangazo kupita vyombo mbali mbali vya habari; 

8.7.4     Tutafanya tathimini ya zabuni mbalimbali baada ya kufunguliwa  ndani 

              Ya siku kumi nan ne(14) za kazi na saa za kazi; 

8.7.5     Tutawasilisha ripoti ya tathimini ya zabuni ndani ya siku saba (7) za kazi  

              Kwa kupata idhini ya bodi ya zabuni ; 

8.7.6     Tutamtaarifu aliyeshinda zabuni ndani ya siku tatu(3) za kazi ili  

              Kukamilisha ujazaji wa mkataba ; na  

8.7.7     Tutaweka kumbukumbu za kupokea vifaa kutoka kwa msambazaji  

             “suppliers” ndani ya siku moja baada ya vifaa kuwasili. 

8.7.8      Kutunza na kuweka kumbukumbu zote za shughuli za manunuzi na  

               Ufuatiliaji wa mali za shirika. 
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8.7.9      Kutowa taarifa ya kila mwezi ya manunuzi ya shirika  

8.7.10    Kutowa ufafanuzi kwa shughuli zote za manunuzi na ufuatiliaji wa mali za  

               Shirika ndani ya siku tatu  3 

8.7.11    Kutekeleza maamuzi ya bodi ya zabuni ndani ya siku saba 7 

8.8    Kitengo cha Sheri 

 

Majukumu 

Majukumu ya kitengo hiki ni kuiwezeshaTaasisi kufanya kazi zake vizuri 
kwakutowa  huduma za kisheria na kutoa ushauri kwa lengo la kuhakikisha 
utekelezaji unazingatia sharia , kanuni na miongozo inayo husiana na masuala ya 
usafiri wa baharini  

Ahadi  za  kitengo 

8.8.1  Tutatoa ufafanuzi wa kisheria, kanuni na miongozo ya kazi kilasiku za kazi  

           na saa ya kazi; 

8.8.2  Kutaweka na kuhifadhi vyema na kumbumbu na majalada ya kesi zinazo ihu 

           su  Shirika. 

8.8.3  Tutaandaa, kushughulikia na kutunza nyaraka mbali mbali za kisheria kama     

            vile mikataba, kanuni, n.k. 

8.8.4   Tutakusanya ushahidi, kufungua kesi kwa wale wanaostahiki na kutoa ushir 

            Ikiano juu ya kesi zinazo husu maslahi ya shirika; 

8.8.5   Tutatayarisha na kusimamia rasimu za sharia na hati nyengine za kisheria za 

            Kiutendaji na matumizi ya huduma zinazotolewa na kitengo 

8.8.6   Tutapitia na kupendekeza masahihisho pamoja na kutoa ushauri kwa masu 

            ala yote ya kisheria zinazo husu usafiri wa baharini, utumishi wa umma au  

            maslahi mengine yanayo ihusu shirika; 
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8.0      WAJIBU WETU KWA MTEJA 

▪ Kutoa huduma za kitaalam kwa ufanisi na muda muafaka ; 
▪ Kutoa taarifa sahihi za kuaminika na kwa lugha rahisi inayo eleweka; 
▪ Kutoa huduma kwa nidhamu, heshima, usawa na bila upendo;na 
▪ Kuwapa kipaumbele watu wenye mahitaji maalum. 

9.0      HAKI NA WAJIBU WA MTEJA 

9.1      Haki za Mteja 

▪ Kupatiwa huduma na taarifa zinazo muhusu kwa mujibu wa taratibu zilizo 
wekwa; 

▪ Kutoa ushauri ama malalamiko yenye ushahidi ; 
▪ Kuheshimiwa na kusikilizwa; 
▪ Kupatiwa huduma bila ya upendeleo; 
▪ Kushirikishwa katika mambo yanayo wahusu/wagusa; na 
▪ Kupatiwa taarifa sahihi na kwawakati. 

9.2      Wajibu Wa Mteja 

▪ Kufuata na kuheshimu sharia , kanuni na utaratibu mbali mbali za nchi; 
▪ Kuheshimu na kuthamini watumishi wa Tasisi; 
▪ Kuzingatia taratibu za kiutendaji zilizo wekwa na Tasisi ; 
▪ Kufuata na kuheshimu maadaili ya Tasisi; 
▪ Kutoa taarifa sahihi na zinazo tosheleza; na 
▪ Kuitiia wito anapohitajika. 

 

10.0   MAWASILIANO 

Shirika la Meli Zanzibar 

Ofisi Kuu Mali 
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S.L.P 80 

Zanzibar 

Tanzania 

Simu : +255 777438739        Nukushi: +255 24232578 

Barua pepe:shippingznz@zanlink.com     Website: zanzibarshipping.com 

Ofisi ndogo Pemba  

Tawi la Pemba, 

S.L.P 147:Moani, Chake, W ete 

Pemba 

Simu: 454052/456032/452349 

 

Ofisi  Ndogo Dar es Salaam 

S.L.P 1395 Baggagae  Room 

Dar es saalam 

Mobile: 0741335097 

 

 

 

 

              

 

 

 

 


